เรื่องสิวๆ...
ว่าด้วยเรื่องของ...สิว
สิวบนใบหน้า สะท้อนความผิดปกติจากภายใน
การเกิดสิวในมุมมองการแพทย์แผนตะวันออก
เช่น การแพทย์แผนจีน การแพทย์แผนไทย อายุรเวท
มองว่าต้นเหตุโรคเกิดจากปัจจัยภายในร่างกายของเราเอง คือการกินอาหาร ที่ทำให้เกิดของเสีย และพริกไปหมักหมมตามอวัยวะต่างๆ
ส่วนการแพทย์เชิงบูรณาการ holistic ก็อธิบายแนวทางเดียวกันคือรับประทานอาหารที่ไม่สอดคล้องกับประเภท #จุลินทรีย์ในลำไส้ และยีนในร่างกายของเรา ทำให้เกิดการย่อยที่ไม่สมบูรณ์ มีของเสียตกค้าง ดูดซึมเข้าไปในร่างกาย
ในวิชาการแพทย์แผนจีนนั้น ตำแหน่งที่เกิดสิวสามารถบ่งบอกปัญหาที่ผิดปกติของร่างกายได้ ซึ่งเป็นทางเลือกที่เราจะแก้ไขปัญหาสิวได้จากภายใน
การดูแลเน้นการปรับสมดุลการใช้ชีวิต การรับประทานอาหาร และการขับถ่าย ให้มีประสิทธิภาพ การดีท็อกตับและลำไส้
ภาพจาก : อภัยภูเบศร
![Odoo • A picture with a caption](/web/image/961/%E0%B8%AD.%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A8%20%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%AA%20%E0%B8%AE%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%A2%20%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%201019.jpg?access_token=9fcf800a-3d61-4093-92e8-72fe604056b3)