ติดรูปเสือขาวมังกรเขียว..ไม่ใช่ฮวงจุ้ย
เห็นสถานที่แห่งหนึ่ง ฝั่งซ้ายติดรูปมังกรเขียว ฝั่งขวารูปเสือขาว บอกว่าเป็นอุปกรณ์เสริมฮวงจุ้ย
อ.มาศขออธิบายให้ฟังว่า 🐉ทิศมังกรเขียว และ 🐯 เสือขาว ในทางฮวงจุ้ยนั้นแค่เอาไว้ใช้เปรียบเปรยเท่านั้น
โดยฝั่งซ้ายมือของบ้าน (มองจากภายในออกนอก) จะเรียกว่า #ทิศมังกรเขียว เนื่องจากมีพลังความเป็นหยาง คือ คึกคัก เคลื่อนไหว จึงเปรียบเทียบกับมังกร ที่ชอบโลดแล่น เหินหาว เคลื่อนไหวตลอดเวลา
เพื่อให้ช่วยจำ ว่าฝั่งซ้ายของบ้านต้องแต่งให้ดูสว่างไสว คึกคัก มีพัดลม แอร์ น้ำพุ ประตู หน้าต่าง มีความเคลื่อนไหว แล้วจะเป็นมงคล ช่วยให้คนที่อยู่มีความกระตือรือร้น รักความก้าวหน้า มุ่งมั่นสร้างความสำเร็จอย่างไม่ย่อท้อดั่งมังกร
ไม่ใช่เอารูปมังกรมาแปะ แล้วจะช่วยเสริมพลังได้...
ส่วนฝั่งขวามือจะเรียกว่า #ทิศเสือขาว
มีพลังแบบหยิน คือชอบความสงบนิ่ง เหมือนกับเสือที่ซุ่มสงบรอจังหวะ แล้วค่อยพุ่งออกไปจับเหยื่อในจังหวะที่เหมาะสม
ควรแต่งมุมฝั่งนี้ให้ดูสะอาดสะอ้านสวยงาม ไม่อับทึบ จะลดความใจร้อน ผลีผลาม รีบเร่ง จนขาดความรอบคอบ
การแปะรูปเสือ...จึงไม่ได้ช่วยอะไรเลย
เพราะฮวงจุ้ยนั้นสนใจเรื่องพลังงานจริงๆของธรรมชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทิศทางของลม น้ำ แสง สี เสียง องศาทิศทาง ดวงชะตา และฤกษ์ยาม
ไม่ได้สนใจดูว่ารูปภาพนั้นเป็นรูปอะไร หรือสัตว์อะไร โดยเวลามองรูปภาพ ก็แค่มองว่า เป็นสีอะไร และสีนั้นเป็นธาตุอะไร เท่านั้น
เข้าใจตรงกันนะครับ...😄☺😉
ว่าฮวงจุ้ยไม่ใช่เรื่องของความเชื่อ ศาสนา ไสยศาสตร์ หรือพิธีกรรมใดๆ
![Odoo • Text and Image](/web/image/724/%E0%B8%AD.%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A8%20%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%AA%20%E0%B8%AE%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%A2%20%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%203017.jpg?access_token=6839cf07-6034-4b48-9a12-19635551d407)
![Odoo • Text and Image](/web/image/726/%E0%B8%AD.%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A8%20%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%AA%20%E0%B8%AE%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%A2%20%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%203018.jpg?access_token=c38f7ffd-6805-4c55-8988-361e456b5469)